Chồng sống với người khác khi đi làm xa – NQH Việt Nam

Câu hỏi :

Vợ chồng tôi kết hôn năm 2012 và vẫn đang chung sống cùng nhau.
Đầu năm chồng tôi có đi làm xa và tổ chức đám cưới, chung sống với
người khác. Tôi muốn hỏi chồng tôi có được kết hôn với người đó hay
không và hướng xử lý hành vi của chồng tôi như thế nào?

Trả lời :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới NQH Việt Nam. Căn cứ theo
quy định của pháp luật, chúng tôi xin giải đáp thắc mắc về vấn đề của bạn như sau:
Thứ nhất, chồng của bạn không được kết hôn với người khác khi vẫn còn tồn
tại quan hệ hôn nhân với bạn
Theo điểm c khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 cấm:

“Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác
hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với
người đang có chồng, có vợ”. 

Như vậy, Chồng bạn và người thứ ba đã vi phạm pháp luật, xâm phạm chế độ
hôn nhân một vợ, một chồng được pháp luật thừa nhận và bảo vệ quy định.

Thứ hai, hướng xử lý hành vi chung sống như vợ chồng với người khác của
chồng bạn
Tùy vào mức độ nghiêm trọng khác nhau, chồng bạn và người kia có thể bị
xử lý hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự với hành vi chung sống
như vợ chồng trái pháp luật đó.

_Biện pháp xử lý hành chính
Bạn có thể trình báo với cơ quan công an cấp xã nơi chồng bạn đang sinh sống
về sự việc chồng bạn có đi làm xa và tổ chức đám cưới, chung sống với người khác
trong khi đang tồn tại quan hệ hôn nhân với bạn. Theo quy định tại điểm b, khoản
1, Điều 48 nghị định 110/2013/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi nghị định
67/2015/NĐ-CP thì trong trường hợp có vi phạm với mức độ ít nghiêm trọng,
chồng bạn và người thứ ba sẽ bị xử phạt về hành chính:

“Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi
sau:
b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà
mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ”

_Biện pháp xử lý hình sự
Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng được quy định tại Điều 182 BLHS năm
2015. Cụ thể như sau:

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng
với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung
sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một

trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ
đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:
a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;
b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng
đến 03 năm:
a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;
b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc
chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan
hệ đó

Biện pháp xử lý hình sự được áp dụng để xử lý hành vi chung sống như vợ
chồng trái pháp luật với người khác mà để lại hậu quả nghiêm trọng. Cùng với
hành vi chung sống như vợ chồng với người khác trong khi bản thân đang tồn tại
quan hệ hôn nhân mà dẫn tới vợ chồng phải ly hôn hoặc đã bị xử phạt hành chính
về hành vi này mà vẫn tiếp tục vi phạm thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không
giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm. Trường hợp chung
sống như vợ chồng trái pháp luật mà làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong
hai bên tự sát hoặc đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải
chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn
duy trì quan hệ đó thì mức độ nghiêm trọng hơn, có thể bị phạt tù từ 06 tháng đến
03 năm.

Như vậy, trong tình huống này, chồng của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm
hình sự nếu như có hành vi chung sống như vợ chồng với người khác mà dẫn tới
việc vợ chồng bạn phải ly hôn.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về thắc mắc của bạn. Nếu nội dung
tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc bạn có thắc mắc cần tư vấn cụ
thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật hôn nhân và gia đình qua HOTLINE 19006184 của NQH Việt Nam để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

Comment 1

  1. nguyenduong24021 Tháng Tám 15, 2019

Leave a Reply